TAILIEUCHUNG - Đáp án đề thi kết thúc học phần: Kỹ thuật thuỷ khí Đề số: 4
Tấm phẳng AB dạng hình elip đậy kín một bình chứa chất lỏng như hình vẽ. Biết chất lỏng có tỷ trọng =0,8; góc nghiêng của tấm phẳng với phương ngang là =30o; miệng bình chứa dạng tròn có đường kính d=2m. Áp suất mặt thoáng là áp suất khí trời; van có khối lượng M=100kg; lấy g=9,81m/s2; H = 2,2m. Tìm lực giữ tối thiểu tác dụng thẳng góc vào tấm phẳng tại B để cơ cấu cân bằng như hình vẽ?. | HỘI ĐỒNG THI KHOA KHCB BỘ MễN CƠ HỌC Đề thi kết thỳc học phần: Kỹ thuật thuỷ khớ Đề số: 4 - Thời gian làm bài: 70 phỳt Trưởng Bộ mụn ký duyệt Ghi chỳ: Sinh viờn khụng được: sử dụng tài liệu; viết vẽ vào đề thi. Đề thi phải nộp cựng bài thi. ( Các kết quả làm tròn đến 2 số sau dấu phẩy) Câu 1 (4,5điểm) Tấm phẳng AB dạng hỡnh elip đậy kớn một bỡnh chứa chất lỏng như hỡnh vẽ. Biết chất lỏng cú tỷ trọng =0,8; gúc nghiờng của tấm phẳng với phương ngang là =30o; miệng bỡnh chứa dạng trũn cú đường kớnh d=2m. Áp suất mặt thoỏng là ỏp suất khớ trời; van cú khối lượng M=100kg; lấy g=9,81m/s2; H = 2,2m. Tỡm lực giữ tối thiểu tỏc dụng thẳng gúc vào tấm phẳng tại B để cơ cấu cõn bằng như hỡnh vẽ? Đỏp ỏn: = 0,8 .9810 = 7848 N/m3 Áp lực dư: Pdư = hC Cú hC = H – ( )/2= 2,2 – 2. (1/3)/2 = 1,86m Pdư = . 3,63= 52988,13 N Ta cú: + G. CO .cos –P OD = 0 Vậy F = 22890 N Câu 2 Nước được dẫn trong hệ thống ống đặt trờn cựng một mặt phẳng và đổ ra ngoài khớ trời tại E như hỡnh vẽ. Biết QE=12 (l/s); tại D lấy ra một lưu lượng QD=10 (l/s); lưu lượng thỏo dọc trờn đường ống 2 là q=0,05 (l/). Cỏc thống số của ống dẫn cho như sau: l1=150m; K1=158,4 (l/s); l2=170m; K2=113,5 (l/s); l3=140m; K3=186,3 (l/s); l4=200m; K4=186,3 (l/s); l5=150m; K5=186,3 (l/s); =9810 N/m3 1/ Tỡm chiều cao cột ỏp tại C? 2/ Nếu độ cao tối đa cột thỏp cho phộp xõy tại A là H=10m thỡ ỏp suất dư trờn mặt thoỏng bể chứa phải bằng bao nhiờu? Đỏp ỏn: 1/ QE =12 l/s Vậy Cú QD + QE = Q3 + Q4 = 10 +12 = 22 (l/s) (*) Mặt khỏc: H3 = H 4 EMBED Thay vào ta được Q3 = 1,195 Q4 kết hợp với phương trỡnh (*) ta cú: Q4 = 10 (l/s) Q3 = 12 (l/s) Vậy H3 = 0,58 m 1/ HC = HE + H5 + H3 = 0 + 0,62 + 0,58 = 1,2 m 2/ Qr2 = QD +QE = 22 l/s Qth = q .l5 = 0,05 . 170 = 8,5 l/s Vậy H2 = 9,17m Cú HA = H1 + H2 + H3 + H5 + HE = H1 + H2 + HC = 5,56+ 9,17 + 1,2 = 15,93m Vậy nếu ở A chỉ xõy được thỏp cú độ cao 10 thỡ ỏp suất trờn mặt thoỏng bể phải cú gớa trị dư là: pod/ = 15,93- 10 = 5,93 m pod = 0,593 at
đang nạp các trang xem trước